![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
ปูชนียวัตถุสถาน
หลวงพ่อวุ่น ชินปุตฺโต
![](files/templebuild/npic1_file_26575d9a6e28d6bcc65b2b3472693f2e.jpg)
![](files/templebuild/npic2_file_530d1590abc0e494717d99e00de5154f.jpg)
![](files/templebuild/npic3_file_21272a33079cb7ba0390666806e8e99a.jpg)
![](files/templebuild/npic4_file_21272a33079cb7ba0390666806e8e99a.jpg)
![](files/templebuild/npic5_file_21272a33079cb7ba0390666806e8e99a.jpg)
รายละเอียด
หลวงพ่อวุ่น ชินปุตฺโต อดีดเจ้าอาวาสรูปที่ 3 ของวัดบางซอ ท่านเป็นเกจิชื่อดังในสมัยนั้น เรียกว่าเป็นเกิจแห่่งลุ่มแม่น้ำท่กจีน ที่มีประชาชนเลื่อมใสศรัทธาหลวงพ่อวุ่น วัดบางซอ อดีตเจ้าอาวาสองค์ที่ 3 ของวัดบางซอ
หลวงพ่อวุ่นเป็นพระเถระที่เรืองวิทยาคมท่านเป็นผู้มักน้อยถือสันโดษไม่จำพรรษา
วัดใดวัดหนึ่ง ไม่ว่าแดดร้อนจัดหรือฝนจะตกท่านก็พายเรือของท่านตามสบายครั้งหนึ่งเป็นเรื่องเล่าลือกันมากคือ
ท่านจอดเรือพักที่ร่มไม้ปากคลองบางยาง จ.สมุทรสาคร สมัยนั้นมีเรือโยงของบริษัทสุพรรณบุรีขนส่ง จอดคอยเรือสินค้า
ที่ออกจากคลองภาษีเจริญ และคลองบางยาง ชาวเรือต่างก็เห็นหลวงพ่อวุ่นจอดนอนพัก ที่ร่มไม้ปากคลองบางยาง เรือยนต์ก็โยงเรือสินค้าแล่นมาตลอดคืน รุ่งเช้าเรือยนต์ถึงปากคลองสองพี่น้อง สุพรรณบุรี ต่างก็เห็นหลวงพ่อวุ่นพายเรือ อยู่ปากคลองสองพี่น้อง
ต่างก็เห็นเป็นอัศจรรย์ เล่าลือกันว่าท่านพายเรือมาได้อย่างไร ท่านต้องเป็นพระที่มีอิทธิปาฏิหาริย์ อย่างแน่นอน นี่เป็นเรื่องบางส่วนของหลวงพ่อวุ่น
โดย : วัดบางซอ
ที่อยู่ : ต.บางตะเคียน อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
จำนวนเข้าดู : 1457
ปรับปรุงล่าสุด : 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 14:15:31
ข้อมูลเมื่อ : 16 ตุลาคม พ.ศ. 2564 18:21:04