![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
โครงการและกิจกรรมเด่น
โครงการหมู่บ้านรักษาศีล ๕ วัดตะลุ่ม
![](files/project/npic1_file_37d98b5fe3b448bc4ff5826a9f81aed5.png)
ความเป็นมาโครงการ คณะสงฆ์ โดย เจ้าพระคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ อดีตประธานอำนวยการโครงการหมู่บ้านรักษาศีล ๕ มีดำริที่จะเสริมสร้างและสมานฉันท์ของคนในชาติ ให้เกิดความสงบ สันติสุข มีความสามัคคีกลมเกลียวกัน สอดคล้องกับเจตนารมณ์ของการสร้างความปรองดองสมานฉันท์ โดยให้พุทธศาสนิกชนได้น้อมนำหลักศีล ๕ มาประพฤติปฏิบัติในการดำเนินชีวิตประจำวัน ตามแนวทางของหน่วยอบรมประชาชนประจำตำบล ที่ได้ดำเนินการตามหัวข้ออบรม ๘ หัวข้อ คือ ศีลธรรมและวัฒนธรรม สุขภาพอนามัย สัมมาชีพ สันติสุข ศึกษาสงเคราะห์ สาธารณสงเคราะห์ กตัญญูกตเวทิตาธรรม และสามัคคีธรรม โดยมอบหมายให้สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ ร่วมกับคณะสงฆ์ หน่วยงานราชการ สถานศึกษา องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น องค์กรภาคเอกชน กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน องค์กรเครือข่ายชาวพุทธ ได้ขับเคลื่อนโครงการเพื่อสนับสนุนนโยบายดังกล่าว
โดย : วัดตะลุ่ม
ที่อยู่ : ต.มะขามล้ม อ.บางปลาม้า จ.สุพรรณบุรี
จำนวนเข้าดู : 214
ปรับปรุงล่าสุด : 15 มีนาคม พ.ศ. 2565 21:15:27
ข้อมูลเมื่อ : 24 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 20:48:34
โครงการและกิจกรรมเด่น 10 อันดับ
พระครูสาครธรรมวิธาน เจ้าอาวาสวัดราษฎร์บำรุง ร่วมนำพระภิกษุเข้าร่วมโครงการอบรมวิปัสสนากรรมฐาน ประจำปี ๒๕๖๗ ในเขตปกครองคณะสงฆ์อำเภอกระทุ่มแบน ณ วัดศรีสำราญราษฎร์บำรุง ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร ระหว่างวันที่ ๒๓ ๒๗ กรกฎาคม ๒๕๖๗ โดยมีพระครูสีลาธิการี เจ้าคณะอำเภอกระทุ่มแบน เจ้าอาวาสวัดหนองพะอง เป็นประธานในการเปิดโครงการฝึกอบรมวิปัสสนากรรมฐาน และ ได้รับความเมตตาจาก พระครูวิสุทธิ์สิทธิคุณ รองเจ้าคณะจังหวัดสมุทรสาคร เจ้าอาวาสวัดโกรกกราก ได้ให้การเยี่ยมพระนวกะในการปฏิบัติครั้งนี้
โดย วัดราษฎร์บำรุง
ข้อมูลเมื่อ : 26-07-2567
เปิดดู : 7
พระครูสมุห์นิรันดร์ กตสาโร ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดราษฎร์บำรุง /เลขานุการเจ้าคณะตำบลท่าเสา ร่วมปฏิบัติหน้าที่ในโครงการอบรมวิปัสสนากรรมฐาน ประจำปี ๒๕๖๗ เขตปกครองคณะสงฆ์อำเภอกระทุ่มแบน ณ วัดศรีสำราญราษฎร์บำรุง ต.อ้อมน้อย อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร ระหว่างวันที่ ๒๓ ๒๗ กรกฎาคม ๒๕๖๗ โดยมีพระครูสีลาธิการี เจ้าคณะอำเภอกระทุ่มแบน เจ้าอาวาสวัดหนองพะอง เป็นประธานในการเปิดโครงการฝึกอบรมวิปัสสนากรรมฐาน และ ได้รับความเมตตาจาก พระครูวิสุทธิ์สิทธิคุณ รองเจ้าคณะจังหวัดสมุทรสาคร เจ้าอาวาสวัดโกรกกราก ได้ให้การเยี่ยมพระนวกะในการปฏิบัติครั้งนี้
โดย วัดราษฎร์บำรุง
ข้อมูลเมื่อ : 26-07-2567
เปิดดู : 6
เวียนเทียนในวันเข้าพรรษาและหล่อเทียนเพื่อเป็นพุทธบูชา
โดย วัดลาดบัวหอม
ข้อมูลเมื่อ : 26-07-2567
เปิดดู : 4
โครงการอุปสมบทหมู่เฉลิมพระเกียรติ ถวายเป็นพระราชกุศล
โดย วัดท่าขนุน
ข้อมูลเมื่อ : 27-04-2567
เปิดดู : 195