เมื่อเช้า วันที่ 14 เม.ย. พระปริยัติวรคุณ เจ้าอาวาสวัดสองพี่น้อง (พระอารามหลวง) เจ้าคณะอำเภอสองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี ได้จัดให้การทอดผ้าป่าทำบุญ บรรพชน สาธุชน เจ็ดชั่วโคตรขึ้นเพื่อให้ประชาชนทั้งสองฝั่งคลองสองพี่น้องทั้งชาวไทย ชาวมอญ ได้มาร่วมทำบุญสงกรานต์
พระครูสิริวัฒนวิสุทธิ์ กล่าวว่าการทำบุญเจ็ดชั่วโคตร ได้แก่
ชั้นที่ 1 ปู่ทวด-ยายทวด
ชั้นที่ 2 ปู่ย่า-ตายาย
ชั้นที่ 3 พ่อ-แม่
ชั้นที่ 4 ตัวของเรา
ชั้นที่ 5 ลูกของเรา
ชั้นที่ 6 หลานของเรา
ชั้นที่ 7 เหลนของเรา
รวมทั้งหมดทำบุญย้อนขึ้นและลงรวมเจ็ดชั่วโคตร ทำให้ลูกหลานเหลนได้มาทำบุญพร้อมหน้าพร้อมตา
พระครูสิริวัฒนวิสุทธิ์ กล่าวว่า "ทางวัดได้จัดทำบุญแบบนี้มากว่า 30 ปี แล้วจะจัดอย่างต่อเนื่องต่อไปทุกๆ ปี ส่วนในวันที่ 17 เม.ย.จะเป็นวันสรงน้ำพระ มีว่าที่ ร.ต.สุพีร์พัฒน์ จองพานิช ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี เดินทางมาเป็นประธาน"