![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
วีดีโอพระพุทธศาสนา
ข่าวในพระราชสำนัก
รายละเอียด
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงห่วงใยราษฎรที่ผู้ประสบวาตภัย และอัคคีภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ทรงห่วงใยราษฎรที่ประสบวาตภัย และอัคคีภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี ในการนี้ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เชิญสิ่งของพระราชทาน ไปมอบแก่ผู้ประสบวาตภัยและอัคคีภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี ณ วัดการ้อง ตำบลสวนแตง อำเภอเมืองสุพรรณบุรี จังหวัดสุพรรณบุรี
วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2565 เวลา 08.00 น. พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ พลเอก ไพบูลย์ คุ้มฉายา องคมนตรี ไปประชุมและติดตามการแก้ไขสถานการณ์การเกิดวาตภัย และอัคคีภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี ณ วัดการ้อง ตำบลสวนแตง อำเภอเมืองสุพรรณบุรี จังหวัดสุพรรณบุรี โดยมี นายณัฐภัทร สุวรรณประทีป ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี ให้การต้อนรับ พร้อมบรรยายสรุปสถานการณ์วาตภัยและอัคคีภัยในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี ต่อจากนั้น ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้ พลเอก ไพบูลย์ คุ้มฉายา องคมนตรี ร่วมกับมูลนิธิราชประชานุเคราะห์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ เชิญสิ่งของพระราชทาน มอบแก่ราษฎรผู้ประสบวาตภัย และอัคคีภัย จำนวน 238 ชุด ไปมอบแก่ผู้ว่าราชการจังหวัด นายอำเภอ 8 อำเภอ ซึ่งเป็นตัวแทนราษฎรที่ประสบวาตภัย 228 ครอบครัว และผู้แทนราษฎรที่ประสบอัคคีภัย 13 ครอบครัว เพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น และเป็นขวัญกำลังใจแก่ประสบวาตภัยและอัคคีภัย
ในโอกาสนี้ องคมนตรี ได้เชิญพระราชกระแสทรงห่วงใยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ไปกล่าวให้ประชาชนที่ประสบวาตภัยและอัคคีภัย และเจ้าหน้าที่ให้ทราบ
จากนั้น องคมนตรี ได้ลงพื้นที่เชิญสิ่งของพระราชทานไปมอบแก่ครอบครัวราษฎรที่ประสบวาตภัยในพื้นที่อำเภอเมืองสุพรรณบุรี จำนวน 3 ครอบครัว ตลอดจนพูดคุยให้กำลังใจ ราษฎรต่างปลื้มปีติและสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ ที่ได้รับพระมหากรุณาในครั้งนี้
จังหวัดสุพรรณบุรี ได้เกิดสถานการณ์อัคคีภัย ตั้งแต่วันที่ 8 ธันวาคม 2564 จำนวน 5 อำเภอ ได้แก่ อำเภอสองพี่น้อง อำเภอศรีประจันต์ อำเภอบางปลาม้า อำเภอเมืองสุพรรณบุรี และอำเภอด่านช้าง จำนวน 10 ตำบล 10 หมู่บ้าน ราษฎรได้รับความเดือดร้อน จำนวน 13 ครัวเรือน 55 คน และเกิดวาตภัย ตั้งแต่วันที่ 21 มกราคม 2565 จำนวน 5 อำเภอ ได้แก่อำเภอบางปลาม้า อำเภอเมืองสุพรรณบุรี อำเภอเดิมบางนางบวช อำเภอหนองหญ้าไซ และอำเภออู่ทอง จำนวน 15 ตำบล 36 หมู่บ้าน ราษฎรได้รับความเดือดร้อน จำนวน 228 ครัวเรือน 698 คน ซึ่งจังหวัดสุพรรณบุรีได้ประกาศเขตพื้นที่ประสบสาธารณภัย วาตภัยและอัคคีภัยแล้ว และได้ดำเนินการให้ความช่วยเหลือประชาชนจัดหาเครื่องอุปโภคบริโภค ที่พักอาศัยชั่วคราวให้ประชาชนผู้ประสบสาธารณภัยเพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้นแล้ว
https://thainews.prd.go.th/th/news/detail/TCATG220210144147676
โดย : วัดการ้อง
ที่อยู่ : ต.สวนแตง อ.เมืองสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี
จำนวนเข้าดู : 65
ปรับปรุงล่าสุด : 11 มีนาคม พ.ศ. 2565 22:09:54
ข้อมูลเมื่อ : 11 มีนาคม พ.ศ. 2565 22:09:54
วีดีโอพระพุทธศาสนาล่าสุด 10 อันดับ
เสียงธรรมจากวัดท่าขนุน วันศุกร์ที่ ๒๖ กรกฎาคม ๒๕๖๗
โดย วัดท่าขนุน
ข้อมูลเมื่อ : 26-07-2567
เปิดดู : 6
เสียงธรรมจากมหาจุฬาอาศรม "ปกิณกธรรม" วันที่ ๑๔ กรกฎาคม ๒๕๖๗
โดย วัดท่าขนุน
ข้อมูลเมื่อ : 17-07-2567
เปิดดู : 12
ส่งเสริมการท่องเที่ยวชุมชนวัดอินทาราม (หนองขาว)
โดย วัดอินทาราม
ข้อมูลเมื่อ : 23-06-2567
เปิดดู : 19