![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
![](images/ico_title.png)
เทศกาลงานบุญประเพณี
บุญประเพณีเทศกาลสารทลาว
![](files/work/npic1_file_84941b9a366b6d0b94b93ab7d9f01b08.jpg)
![](files/work/npic2_file_84941b9a366b6d0b94b93ab7d9f01b08.jpg)
![](files/work/npic3_file_84941b9a366b6d0b94b93ab7d9f01b08.jpg)
![](files/work/npic4_file_84941b9a366b6d0b94b93ab7d9f01b08.jpg)
![](files/work/npic5_file_84941b9a366b6d0b94b93ab7d9f01b08.jpg)
วันที่ ๑๐ กันยายน ๒๕๖๕ ตั้งแต่ช่วงกลางดึก ซึ่งถือว่าล่วงเข้าวันใหม่ ซึ่งตรงกับวัน ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๐ ชาวไทยที่นับถือศาสนาพุทธ โดยเฉพาะชาวบ้านโพธิ์ตะวันตก ได้ถือประเพณีการทำบุญเนื่องในวันสารทลาว เพื่อส่งข้าวปลาอาหารไปให้กับผู้ที่ล่วงลับไปแล้ว ตามคติธรรมความเชื่อ ที่เชื่อกันว่า บรรพบุรุษปู่ ย่า ตา ยาย และญาติพี่น้องที่ล่วงลับไปแล้ว หากทำความดีไว้เมื่อครั้งยังมีชีวิตอยู่ จะได้ไปเกิดในสรวงสวรรค์ แต่หากทำความชั่ว ก็จะตกนรกกลายเป็นเปรต ต้องทนทุกข์ทรมานในอเวจี ต้องอาศัยผลบุญที่ลูกหลานอุทิศกุศลไปให้ในแต่ละปีเพื่อยังชีพในขุมนรก หากลูกหลานไม่ทำให้ก็จะไม่มีอะไรยังชีพ ดังนั้นในวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑๐ หรือวันพระใหญ่ของชาวบ้านโพธิ์ตะวันตก คนบาปทั้งหลาย ที่เรียกว่าเปรต จึงถูกปล่อยตัวกลับมายังโลกมนุษย์ เพื่อมาขอส่วนบุญจากลูกหลาน ถือเป็นคติความเชื่อในเรื่องของความกตัญญูต่อผู้หลักผู้ใหญ่ ต่อบรรพบุรุษ ต่อชาติ ต่อศาสนา ต่อประเพณีสืบกันมาว่า ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว จะมีโอกาสได้กลับมารับส่วนบุญ จากญาติพี่น้องที่ยังมีชีวิตอยู่ ก่อนเดินทางกลับยังภพภูมิที่มา ดังนั้น จึงมีการทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้ญาติในวันนี้
วันที่จัดงาน : 10 กันยายน พ.ศ. 2565 - 10 กันยายน พ.ศ. 2565
โดย : วัดบ้านโพธิ์ตะวันตก
ที่อยู่ : ต.บ้านโพธิ์ อ.เมืองสุพรรณบุรี จ.สุพรรณบุรี
จำนวนเข้าดู : 745
ปรับปรุงล่าสุด : 26 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 00:16:25
ข้อมูลเมื่อ : 25 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2565 21:08:41